Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
111Equation Chapter 1 Section 1§å ¸n thiÕt kÕ dông
cô c¾t
PhÇn I : ThiÕt KÕ Dao TiÖn §Þnh H×nh:
1. Giíi thiÖu ®Æc ®iÓm vµ c«ng dông cña dao tiÖn ®Þnh h×nh.
Trong thùc tÕ s¶n xuÊt, nhiÒu khi gÆp nh÷ng chi tiÕt trßn xoay d¹ng ®Þnh
h×nh cã profin phøc t¹p. Chóng lµ tËp hîp nh÷ng mÆt nh mÆt trô, mÆt c«n, mÆt
cong, mÆt cÇu... §Ó gia c«ng nh÷ng chi tiÕt phøc t¹p nh vËy, vµ ®Ó ®¶m b¶o n¨ng
suÊt vµ hiÖu qu¶ cao, ta nªn dïng dao tiÖn ®Þnh h×nh. §©y lµ lo¹i dao mµ profin cña
dao cã h×nh d¹ng gÇn gièng víi h×nh d¹ng profin cña chi tiÕt cÇn gia c«ng.
- ¦u ®iÓm dao tiÖn ®Þnh h×nh:
+ §¶m b¶o chÊt lîng bÒ mÆt gia c«ng.
+ Cã thÓ gia c«ng ®îc nh÷ng chi tiÕt cã h×nh d¸ng phøc t¹p.
+ §¹t ®îc n¨ng suÊt cao.
- Nhîc ®iÓm cña dao tiÖn ®Þnh h×nh:
+ Lùc c¾t lín.
+ Tho¸t nhiÖt vµ tho¸t ph«i khã kh¨n.
+ Khã chÕ t¹o dao.
2. Ph©n tÝch chi tiÕt:
- Chi tiÕt d¹ng trßn xoay, profin lµ tËp hîp nh÷ng mÆt trô mÆt cong trªn mét
®êng trôc.
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
Page 1
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
- Cã 3 mÆt trô trßn xoay cã b¸n kÝnh lÇn lît lµ: R12,5 , R14,5 , R18,5 cã
chiÒu dµi lÇn lît lµ 4 mm, 4 mm, 3 mm.
- Mét mÆt c«n trßn xoay chuyÓn tiÕp gi÷a hai mÆt trô trßn xoay R18,5 vµ
R12,5 chiÒu dµi lµ 6 mm. ChiÒu dµi tæng céng cña chi tiÕt lµ: Lc = 17 mm.
⇒ Tõ nh÷ng ®Æc ®iÓm trªn ta chän dao tiÖn ®Þnh h×nh h×nh trßn ®Ó gia
c«ng chi tiÕt, v× nã ®¶m b¶o n¨ng suÊt, tÝnh ®ång nhÊt vÒ s¶n phÈm, cã thÓ gia c«ng
trªn m¸y chuyªn dïng vµ m¸y v¹n n¨ng.
3. Ph©n tÝch vµ lùa chän ®iÓm c¬ së.
- Môc ®Ých chän ®iÓm c¬ së: §Ó ®¹t ®îc gãc sau tèi thiÓu t¹i profin cña dao.
Khi ®ã, c¸c ®iÓm cã gãc sau lín h¬n sÏ t¹o ®iÒu kiÖn c¾t tèt h¬n( gi¶m ma s¸t,
gi¶m cµo xít trªn bÒ mÆt gia c«ng…).
- Nguyªn t¾c chän ®iÓm c¬ së: §iÓm c¬ së thêng ®îc chän lµ ®iÓm ®i qua t©m
vµ xa chuÈn kÑp nhÊt
- Chän ®iÓm c¬ së: §iÓm c¬ së n»m trªm bÒ trô c¸ch t©m chi tiÕt 1 kho¶ng
(§iÓm 1): r = 11,5 mm. Gãc tríc vµ gãc sau t¹i ®iÓm c¬ së lµ: α = α1 = 110 , γ = γ1
= 150.
4. TÝnh to¸n profin cña dao
a) S¬ ®å tÝnh to¸n:
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
Page 2
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
od
1 5,64 7
5d,6d 4d
7d
Oct
2,3
2d,3d
r1
r5,6
r4
r7
r2,3
R2,3
R7
R4
R5,6
12
1
11
7d 7 2d
2
3
3d
5d
4d
4
5
6d
8 6
9
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
Page 3
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
- Th«ng sè h×nh häc cña dao: 11 o ; 15 o
- Chän dao dùa vµo chiÒu s©u c¾t lín nhÊt:
tmax = rmax - rmin= 18,5 – 11,5 = 7 mm.
Tra b¶ng ta chän dao cã c¸c th«ng sè sau
KÝch thíc dao
D
D
D1
bmax
K
r
50
16
25
12
4
1
- B¸n kÝnh c¬ së cña dao:
R =D/2 = 25 (mm ).
- ChiÒu cao g¸ dao: k = R.sin = 25.sin110 = 4,770 mm.
KT khÝa nh¸m
d2
l2
26
3
- ChiÒu cao mµi: H = R.sin( + ) = 25.sin(110 +150) = 10,959 mm.
- Kho¶ng c¸ch tõ t©m chi tiÕt ®Õn mÆt tríc:
A = r.sin( ) = rx sin x = 11,5.sin150 = 2,976 mm.
+ E = R.cos (α + γ) = 25.cos(11o + 15o) = 22,470 mm.
+ B = r1 cos 1 = 11,5 cos 15 o = 11,108 mm.
b) TÝnh cho mét ®iÓm bÊt k× trªn lìi c¾t:
*§iÓm c¬ së 1:
.Víi α = α1 = 11 o, γ = γ1 = 15 o.
.R = R1 = D/2 = 50/2 = 25 mm.
.Ψ1 = α + γ = 110 + 150 = 26o.
*§iÓm 2, 3:
r1
11,5
.sin γ) = arcsin( 18,5 .sin15o ) = 9,258 = 9o15o30’ .
. γ2 = γ3 = arcsin( r 2
. �2 = �3 = r2.cos γ2 - r1.cos γ = 18,5.cos( 9o15o30’ ) -11,5.cos( 15o ) = 7,151 mm.
.C2 = C3 = �2+ B = 7,151 + 11,108 = 18,259 mm .
H
10,959
.Ψ2 = arctg( E 2 ) = arctg( 22, 470 7,151 ) = 0,751 = 35o33o53’.
. α2 = α3 = Ψ2 – γ2 = 35o33o53’ - 9o15o30’ = 26o18o23’.
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
Page 4
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
H
.R2 = R3 = sin ψ 2
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
10,959
o
o
= sin(35 33 53') = 18,842 mm.
.h2 = h3 = R - R2 = 25 - 18,842 = 6,158 mm.
*§iÓm 4:
r1
11,5
. γ4 = arcsin( r4 .sin γ) = arcsin( 14,5 .sin15o) = 11,845 = 11o50o43’.
. �4 = r4.cos γ4 - r1.cos γ = 14,5.cos(11o50o43’) - 11,5.cos(15o) = 3,083 mm.
.C4 = �4 + B = 3,083 + 11,108 = 14,191 mm.
H
10,959
.Ψ4 = arctg( E 4 ) = arctg( 22, 470 3, 083 ) = 29,478 = 29o28o42’.
. α4 = Ψ4 - γ4 = = 29o28o42’ - 11o50o43’ = 17o37o59’.
H
10,959
o
o
.R4 = sin 4 = sin(29 28 42 ') = 22,270 mm.
.h4 = R – R4 = 25 - 22,270 = 2,730 mm.
*§iÓm 5,6:
r1
11,5
. γ5 = γ6 = arcsin( r5 .sin γ) = arcsin( 12,5 .sin15o) = 13,775 = 13o46o30’.
. �5 = �6 = r5.cos γ5 - r1.cos γ = 12,5.cos(13o46o30’) - 11,5.cos(15o) = 1,032 mm.
.C5 = C6 = �5+ B = 1,032 + 11,108 = 12,140 mm.
H
10,959
.Ψ5 = Ψ6 = arctg( E 5 ) = arctg( 22, 470 1, 032 ) = 27,076 = 27o4o33’.
. α5 = α6 = Ψ5 – γ5 =27o4o33’ - 13o46o30’ = 13o18o3’ .
H
10,959
o o
.R5 = R6 = sin 5 = sin(27 4 33') = 24,077mm.
.h5 = h6 = R – R5 = 25 -24,077 = 0,923 mm.
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
Page 5
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
*§iÓm 7:
+ B¸n kÝnh r7 15 ( mm ), kho¶ng c¸ch tõ ®iÓm 1 ®Õn ®iÓm 7 theo chiÒu dµi chi
tiÕt lµ 4,446 ( mm ) .
+ ViÖc tÝnh to¸n thªm ®iÓm 7 gióp ta cã thÓ x¸c ®Þnh profin dao ®Ó tiÖn ®o¹n cong
chuyÓn tiÕp ®îc chÝnh x¸c h¬n.
r1
11,5
. γ7 = arcsin( r7 .sin γ) = arcsin( 15 .sin15o) = 11,445 = 11o26o42’ .
. �7 = r7.cos γ7 - r1.cos γ = 15.cos(11o26o42’) - 11,5.cos(15o) = 3,594 mm.
.C7 = �7+ B = 3,594 + 11,108 = 14,702 mm.
H
10,959
.Ψ7 = arctg( E 7 ) = arctg( 22, 470 3,594 ) = 30,139 = 30o8o20’.
. α7 = Ψ7 – γ7 =30o8020’ - 11o26o42’ = 18o41o38’ .
H
10,959
o o
.R5 = R6 = sin 7 = sin(30 8 20 ') = 21,826 mm.
.h5 = h6 = R – R5 = 25 -21,826 = 3,174 mm.
B¶ng th«ng sè t¹i c¸c ®iÓm:
§iÓm
αo
150
Ψo
26o
�1i
h1i
Ri
ri
1
γo
11o
0
0
25
11,5
2,3
19o15o30’
26o18o23’
35o33o53’
7,151
6,158
18,842
18,5
4
11o50o43’
17o37o59’
29o28o42’
3,083
2,730
22,270
14,5
5,6
13o46o30’
13o18o3’
27o4o33’
1,032
0.923
24,077
12,5
7
11o26o42’
18o41o38’
30o8o20’
3,594
3,174
21,826
15
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
Page 6
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
4. TÝnh to¸n thiÕt kÕ dao:
11 12
98
6
1
7d
5
4
7
3
2
10
- ChiÒu dµi cña dao tiÖn ®Þnh h×nh: Lp ,®îc x¸c ®Þnh däc trôc cña chi tiÕt gia
c«ng:
Lp = Lct + a + c + b + b1
Trong ®ã:
Lct : ChiÒu dµi ®o¹n lìi c¾t chÝnh( lÊy b»ng chiÒu dµi chi tiÕt ®Þnh h×nh khi dao
g¸ th¼ng ) . Lc = 17mm.
a: ChiÒu dµi ®o¹n lìi c¾t phô nh»m t¨ng bÒn cho lìi c¾t, a=2.. 5 mm. Chän a =
3 mm.
c: ChiÒu dµi lìi c¾t phô ®Ó xÐn mÆt ®Çu chi tiÕt, c = 1..3 mm. Chän c = 1
mm.
b: ChiÒu dµi ®o¹n lìi c¾t phô ®Ó chuÈn bÞ c¾t ®øt, b = 3..8 mm. Chän b = 6
mm.
b1: ChiÒu réng phô, b1 = 0,5..1 mm. Chän b1 =1 mm.
t: ChiÒu cao dao. t ≤ tmax
φ: Gãc nghiªng cña lìi c¾t ®øt, lÊy φ = 20o
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
Page 7
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
⇒ Lp = 17 + 3 + 1 + 6 + 1 = 28 mm.
4d
11 1d
7d 2d
3d
5d
6d
8 9
10
-Yªu cÇu chi tiÕt sau gia c«ng ®¹t cÊp chÝnh x¸c 8, vËy nªn dao ®îc chÕ t¹o
víi cÊp chÝnh x¸c 7, miÒn sai lÖch lµ h7.
- TÝnh chiÒu réng c¸c lìi c¾t:
T1 = 6 mm
T2 = 3 mm
T3 = 4 mm
T4 = 4 mm
X11 = a = 3 mm
X1 = X11 + c = 3 + 1 = 4 mm
X7 = X1 + 4,446 = 4 + 4,446 =
8,446 mm
X2 = X1 + T1 = 4 + 6 = 10 mm
X3 = X2 + T2 =10 + 3 = 13 mm
X4 = X5 = X3 + T3 = 13 + 4 = 17
mm
X6 = X4 + T4 = 17 + 4 = 21 mm
X8 = X6 + f = 21 + 1 = 23 mm
X9 = X8 + e = 22 + 2 = 24 mm
X10 = X9 + d = 24 + 4 = 28 mm
- TÝnh dung sai kÝch thíc:l
X11 = 3h10 =
X1 = 4h7 = 4
30 0,04
0
0,012
X7 = 8,446h7 =
X2 = 10h7 = 10
0,018
X4 = X5 = 17H7 = 170
mm
mm
8, 4460 1,015
0
0,018
mm
0,021
0
mm
mm
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
X6 = 21H7= 21
mm
X8 = 22 0.1 mm
X9 = 24 0.1 mm
Page 8
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
0,018
X3 = 13H7 = 130
X10 = 28 0.1 mm
mm
+ TÝnh T1:
0
X2 lµ kh©u t¨ng, X2 = 10 0,018 mm.
40
X1 lµ kh©u gi¶m, X1 = 0,012 mm.
T1 lµ kh©u khÐp kÝn, T1 = 6mm.
X2
T1
X1
ES1 =
EI1 =
ES ei 0 ( 0, 012) 0, 012mm 12 m
.
EI es 0, 018 0 0,018mm 18 m .
0.012
T1 = 6 0.018 mm .
+ TÝnh T2:
0,018
X3 lµ kh©u t¨ng, X3 = 130
mm.
100
X2lµ kh©u gi¶m, X2 = 0,018 mm.
T2 lµ kh©u khÐp kÝn. T2 = 3 mm.
X3
X2
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
T2
Page 9
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
ES2 =
EI2 =
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
ES ei 0, 018 ( 0, 018) 0, 036mm 36 m
.
EI es 0 0 0mm 0 m .
0,036
T2 = 30
mm.
+ TÝnh T3:
0,018
X4 lµ kh©u t¨ng, X4 = 170
mm.
0,018
X3 lµ kh©u gi¶m, X3 = 130
mm.
T3 lµ kh©u khÐp kÝn, T3 = 4 mm.
X4
T3
X3
ES3 =
EI3 =
ES ei 0, 018 0 0, 018mm 18 m
.
EI es 0 (0, 018) 0, 018mm 18 m .
0,018
T3 = 4 0,018 mm .
+ TÝnh T4:
0,021
X6 lµ kh©u t¨ng, X6 = 210
mm.
0,018
X4 lµ kh©u gi¶m, X4 = 170
mm.
T4 lµ kh©u khÐp kÝn, T4 = 4 mm.
X6
X4
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
T4
Page 10
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
ES4 =
EI4 =
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
ES ei 0, 021 0 0, 021mm 21 m
.
EI es 0 0, 018 0, 018mm 18 m .
0,021
T4 = 4 0,018 mm.
5. ThiÕt kÕ dìng kiÓm tra:
5.1. Dìng mÆt sau:
X8
X1
6
h2=h
h4
h7
h5=h
3
X7
X2
X3
2
4
6
Y8
Y9
Y10
Y1
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
Y4
5
DMS
Y7
Y2 = Y3
1
X6
Y5 = Y6
7
X4=X5
3
Page 11
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
- ChiÒu s©u dìng:
Chän Y9 = 60 mm, chon Y10= 55mm, X6 = 1 mm.
X6
1
o
o
Y1 = Y9 + tg15 = 60 + tg15 = 63,732 mm.
Y7 = Y1 + h7 = 63,732 + 3,174 = 65,906 mm.
Y2 = Y1 + h2 = 63,732 + 6,158 = 69,890 mm.
Y4 = Y1 + h4 = 63,732 + 2,730 = 66,462 mm.
Y5 = Y6 = Y1 + h5 = 63,732 + 0,923 = 64,655 mm.
X6
1
o
o
Y8 = Y5 - tg15 = 64,655 - tg15 = 60,923 mm.
- ChiÒu réng dìng;
X6 = 1mm.
X4 = X5 = X6 + T4 = 1 + 4 = 5 mm.
X3 = X4 + T3 = 5 + 4 = 9 mm.
X2 =X3 + T2 = 9 + 3 = 12 mm.
X1 = X2 + T1 = 12 + 6 = 18 mm.
X7 = X1 – 4,446 = 13,554 mm.
X8 = X1 + X6 = 18 + 1 = 19 mm.
- TÝnh dung sai:
Do dao ®îc chÕ t¹o víi cÊp chÝnh x¸c 7 nªn dìng chÕ t¹o ë cÊp chÝnh x¸c 5.
X1=18h5 =
180 0,008
120 0,008
X2 = 12h5 =
X3 = 9H5 = 9
0,006
0
Y10 = 55 0,1 mm
mm
mm
mm
Y8 = 60,923h8 =
0,005
0
X4 = X5 = 5H5 = 5
0,014
0
X6 = 1h8 = 1
X7 = 13,554h5 =
X8 = 19h5 =
19
Y9 = 60h8 =
mm
Y1 = 63,732h5 =
mm
13, 554
0
0,009
600 0,046
mm
60,9230 0,046
63, 732
Y2 = Y3 = 69,890h5 =
0
0,008
mm
mm
Y4 = 66,462h5 =
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
mm
mm
69,8900 0,013
66, 462
Y5 = Y6 = 64,655h5 =
Y7 = 65,906h5 =
0
0,013
0
0,013
mm
64,6550 0,013
65,906
0
0,013
mm
mm
mm
Page 12
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
5.2. Dìng mÆt tríc:
X8
X1
6
5
2
7
X6
4
6
Y8
Y9
Y10
Y1
Y7
DMT
Y4
5
1
Y2 = Y3
X4=X5
3
Y5 = Y6
7
X2
X3
2
4
=
=
3
X7
- ChiÒu s©u dìng:
Chän Y9 = 60 mm, chon Y10= 55mm, X6 = 1 mm.
X6
1
o
o
Y1 = Y9 + tg15 = 60 + tg15 = 63,732 mm.
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
Page 13
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
Y7 = Y1 + 7 = 63,732 + 3,594 = 67,326 mm.
Y2 = Y1 + 2 = 63,732 + 7,151 = 70,883 mm.
Y4 = Y1 + 4 = 63,732 + 3,083 = 66,815 mm.
Y5 = Y6 = Y1 + = 63,732 + 1,032 = 64,764 mm.
X6
1
o
o
Y8 = Y5 - tg15 = 64,764 - tg15 = 61,032 mm.
- ChiÒu réng dìng;
X6 = 1mm.
X4 = X5 = X6 + T4 = 1 + 4 = 5 mm.
X3 = X4 + T3 = 5 + 4 = 9 mm.
X2 =X3 + T2 = 9 + 3 = 12 mm.
X1 = X2 + T1 = 12 + 6 = 18 mm.
X7 = X1 – 4,446 = 13,554 mm.
X8 = X1 + X6 = 18 + 1 = 19 mm.
- TÝnh dung sai:
Do dao ®îc chÕ t¹o víi cÊp chÝnh x¸c 7 nªn dìng chÕ t¹o ë cÊp chÝnh x¸c 5.
X1=18h5 =
180 0,008
120 0,008
X2 = 12h5 =
X3 = 9H5 = 9
0,006
0
Y10 = 55 0,1 mm
mm
mm
mm
X4 = X5 = 5H5 = 5
X6 = 1h8 = 1
X7 = 13,554h5 =
X8 = 19h5 =
19
mm
Y1 = 63,732h5 =
mm
13, 554
0
0,009
600 0,046
Y8 = 61,032h8 =
0,005
0
0,014
0
Y9 = 60h8 =
mm
61,0320 0,046
63, 732
Y2 = Y3 = 70,883h5 =
0
0,008
mm
mm
Y4 = 66,815h5 =
mm
mm
70,8830 0,013
66,815
Y5 = Y6 = 64,764h5 =
Y7 = 67,326h5 =
0
0,013
0
0,013
mm
64,7640 0,013
67,326
0
0,013
mm
mm
mm
6. Yªu cÇu kü thuËt:
6.1. Yªu cÇu kü thuËt cña dao:
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
Page 14
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
+ PhÇn c¾t lµ thÐp giã P18, phÇn th©n lµ thÐp kÕt cÊu.
+ §é cøng sau nhiÖt luyÖn: phÇn c¾t HRC = 62 – 65.
+ KiÓm tra ®Ó lo¹i bá c¸c dao cã hiÖn tîng nøt rç, ch¸y xÐm bÒ mÆt sau nhiÖt
luyÖn.
+ §é nh¸m mÆt tríc vµ mÆt sau: Ra =1,25m.
+ CÊp chÝnh x¸c chÕ t¹o dao lµ cÊp 7.
6.2. Yªu cÇu kü thuËt cña dìng kiÓm tra:
+ VËt liÖu lµ thÐp 65Mn.
+ §é cøng sau nhiÖt luyÖn HRC = 55- 58.
+ KiÓm tra ®Ó lo¹i bá c¸c dìng cã hiÖn tîng nøt rç, ch¸y xÐm bÒ mÆt sau nhiÖt
luyÖn.
+ Khe hë gi÷a dìng vµ dao khi kiÓm tra kh«ng vît qu¸ 0.02 mm.
+§é nh¸m c¸c mÆt tiÕp xóc víi dao khi lµm viÖc: Ra = 0.63 m .
+ CÊp chÝnh x¸c chÕ t¹o dìng lµ cÊp 5.
Phần II-Thiết Kế Dao Chuốt
1. Ph©n tÝch chi tiÕt
Chi tiÕt gia c«ng lµ r·nh then hoa víi yªu cÇu vÒ kÝch thíc ,cÊp chÝnh x¸c
vµ sè r¨ng :
0,025
d = 42H8 = 42
mm
D = 52H7 = 52
b = 8D7 =
0,03
80,055
0,04
mm
mm
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
Page 15
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
z = 8 r¨ng
L = 47 mm
§Ó c¾t hÕt ®îc lîng d, n©ng cao ®é chÝnh x¸c vµ n¨ng suÊt gia c«ng th× ta sö
dông ph¬ng ph¸p gia c«ng lµ truèt lç then hoa theo s¬ ®« truèt ¨n dÇn.
2. TÝnh lîng dư gia c«ng
X¸c ®Þnh lượng dư A:
A=
Dmax d min
52, 03 40, 025
2
2
=
= 5,003 mm .
TÝnh lượng dư gia c«ng mµ c¸c r¨ng c¾t th«, c¾t tinh ph¶i c¾t :
X¸c ®Þnh lîng n©ng cña r¨ng Sz:
+ TrÞ sè lîng n©ng cña r¨ng c¾t th« phôc thuéc vµo d¹ng lç gia c«ng vµ vËt
liÖu gia c«ng.
Víi vËt liÖu ph«i lµ gang cã độ cứng <150HB,b¶ng 3-3 ta chän lưîng n©ng cña 1
r¨ng c¾t th« vÒ 1 phÝa cña dao chuèt lµ:
SZ = 0,08 mm.
+ Sau r¨ng c¾t th« lµ r¨ng c¾t tinh, sè r¨ng c¾t tinh chän lµ 3 r¨ng víi lîng
n©ng lÇn lît lµ:
Sz1 = 0,7.Sz = 0,7.0,08 = 0,056 mm.
Sz2 = 0,5.Sz = 0,5.0,08 = 0,04 mm.
Sz3 = 0,3.Sz = 0,3.0,08 = 0,024 mm.
+ Sau r¨ng c¾t tinh lµ r¨ng söa ®óng
_ Sè r¨ng söa ®óng chän lµ 5 r¨ng víi lîng n©ng b»ng 0.
Lîng d r¨ng c¾t tinh:
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
Page 16
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
Atinh = Sz1 + Sz2 + Sz3 = 0,056 + 0,04 + 0,024 = 0,12 mm.
Lîng d c¸c r¨ng c¾t th«:
Ath« = A - Atinh = 5,003 - 0,12 = 4,883 mm.
3. TÝnh to¸n sè r¨ng dao truèt
+ Sè r¨ng c¾t th«:
Zth« =
Athô 4,883
1 62, 037
szthô
0, 08
r¨ng
LÊy Zth«= 63 r¨ng.
+ Sè r¨ng c¾t tinh: Ztinh = 3 r¨ng.
+ Sè r¨ng söa ®óng: Zs® = 5 r¨ng.
Tæng sè r¨ng c¾t cña dao chuèt lµ :
Zd = Zth« + Ztinh + Zsd = 63+ 3 + 5 = 71 r¨ng.
4. chän kÕt cÊu r¨ng vµ r·nh chøa phoi vµ r¨ng
4.1 Pr«fin däc trôc :
Do vËt liÖu chi tiÕt là gang cã ®é cøng <150HB nªn t¹o phoi vụn, nh vËy
chän dang r·nh chứa phoi cã dạng lưng thẳ ng.
D¹ng r·nh ®îc ®Æc trng bëi c¸c th«ng sè :
t
+ ChiÒu s©u r·nh c¾t: h (mm)
b
+ Bíc r¨ng: t (mm)
h
+ ChiÒu réng lng c¾t: b (mm)
+ B¸n kÝnh r·nh: R, r (mm)
+ Gãc tríc : , gãc sau: α
- TiÕt diÖn r·nh chøa phoi:
Fr = F f . K
trong ®ã : Ff - DiÖn tÝch tiÕt diÖn chøa phoi
Ff = L.SZ = 47. 0,08 = 3,76 mm2 .
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
Page 17
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
K - HÖ sè ®iÒn ®Çy
K = 2 ( tra b¶ng 3- 4, víi Sz= 0,08mm).
Fr = 3,76. 2 = 7,52 mm2.
- Bíc r¨ng: t = (1,25 1,5) L = (1,25 1,5) 47 = (8,568 10,283) mm.
- ChiÒu s©u r·nh c¾t :
h 1,13. K .L.Sz 1,13. 2.47.0, 08
h 3,099 mm.
Theo b¶ng 3 - 5, chän :
t = 12 (mm); h = 4,5 (mm); b =4,5 (mm); r = 2,5 (mm).
4.2 Sè r¨ng ®ång thêi tham gia c¾t
L
47
1 1 4,917
12
Ta cã : Z0max = t
.
LÊy Z0 max = 5 r¨ng ,tho¶ m·n ®iÒu kiÖn 3 Z0maxx 6.
5.Th«ng sè h×nh häc cña dao chuèt
- Gãc tríc:
Do vËt liÖu gia c«ng là gang có độ cứng <150HB, tra b¶ng 3 - 6 ta cã
= 8o
10o,
ta chän = 10o
- Gãc sau :
+ R¨ng c¾t th« : α = 3o
+ R¨ng c¾t tinh: α = 2o
+ R¨ng c¾t tinh: α = 1o
6. Chän kÕt cÊu phÇn ®Þnh híng phÝa tríc vµ phÝa sau.
a, PhÇn ®Þnh híng phÝa tríc:
+ NhiÖm vô dÉn híng cho nh÷ng r¨ng ®Çu tiªn vµo c¾t ®îc thuËn lîi.
+ C«ng dông cña phÇn dÉn híng phÝa tríc :
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
Page 18
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
-§¶m b¶o lîng d gia c«ng ®Òu nhau .
-§¶m b¶o ®óng ®êng t©m thiÕt kÕ .
+ §êng kÝnh phÇn dÉn híng phÝa tríc cña dao D4 lÊy b»ng ®êng kÝnh lç
ph«i ban ®Çu víi kiÓu l¾p láng, mèi ghÐp trît. Do lç chi tiÕt lµ 42H8 v× vËy ta chän
42
mèi ghÐp
H8
f7.
es 0, 025mm
- Sai lÖch cña kiÓu l¾p r¸p lµ f7: ei 0, 05mm
0,025
Dung sai kÝch thíc dao phÇn dÉn híng phi¸ tríc lµ 42 0,05 mm.
b,PhÇn ®Þnh híng phÝa sau:
+ NhiÖm vô dÉn híng cho nh÷ng r¨ng söa ®óng cuèi ra khái chi tiÕt.
+ C«ng dông cña phÇn dÉn híng phÝa sau:
B¶o vÖ bÒ mÆt chi tiÕt ®· gia c«ng .
+ §êng kÝnh phÇn dÉn híng phÝa sau cña dao D6 lÊy b»ng ®êng kÝnh lç ®·
truèt víi kiÓu l¾p láng, mèi ghÐp trît. Do lç chi tiÕt lµ 52H7 v× vËy ta chän mèi
52
ghÐp
H7
g6 .
- D6 = 52 mm
- L6 = (0,5 0,7).Lct=(23,5 32,9) mm. LÊy L6= 28 mm.
es 0, 01mm
- Sai lÖch cña kiÓu l¾p r¸p lµ g6. ei 0, 029mm
0,01
Dung sai kÝch thíc dao phÇn dÉn híng phi¸ tríc lµ 52 0,029 mm.
7. KÝch thíc ®êng kÝnh c¸c r¨ng.
+ §èi víi r¨ng ®Çu tiªn kh«ng tham gia c¾t
D1 = dmin = 42 mm.
+ §êng kÝnh cña r¨ng c¾t th« thø n lµ:
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
Page 19
Đồ án thiết kế dụng cụ cắt
GVHD : TH.s Nguyễn Minh Sơn
Dn = D1 + 2.( n - 1 ). SZ trong ®ã ( n=2 62 )
D2 = 42 + 2.( 2 -1 ). 0,08 = 42,16 mm.
D3 = 42 + 2.( 3 - 1 ). 0,08 = 42,32 mm.
……………………………………
D48 = 42 +2.( 61 – 1 ). 0,08 = 51,6 mm.
D49 = 42 +2.(62 – 1 ). 0,08 = 51,76 mm.
+ §êng kÝnh r¨ng söa ®óng :
Ds® = Dmax - lay max = 53,03- 0,01 = 52,02 mm.
+ R¨ng c¾t tinh:
Dtinh3 = Ds® = 52,02 mm.
Dtinh2 = Dtinh3 - 2. SZtinh3 = 50,02 - 2.0,024 = 51,972 mm.
Dtinh1 = Dtinh2 - 2. SZtinh2 = 51,972 - 2.0,04 = 51,892 mm.
§êng kÝnh cña r¨ng c¾t th« cuèi cïng lµ:
D63= Dtinh1-2. SZtinh1 = 59,892 - 2.0,056 = 51,78 mm.
+ ChiÒu réng r·nh then r¨ng söa ®óng :
bs® = bmax - lay max = 8,055 - 0,01 = 8,045 mm.
+ ChiÒu réng r·nh then r¨ng c¾t tinh :
btinh = bs® - lay max = 8,045 - 0,01 = 8,035 mm.
+ ChiÒu réng r·nh then r¨ng c¾t th« :
bth« = btinh - lay max = 8,035 - 0,01 = 8,025 mm.
B¶ng thø tù c¸c r¨ng vµ ®êng kÝnh t¬ng øng :
SV : Nguyễn Xuân Khương _ CTMK10C
Page 20
- Xem thêm -