Mô tả:
VnDoc - Tải tài liệu, văn bản pháp luật, biểu mẫu miễn phí
Một số cách tính nhẩm nhanh và chính xác
Hiện tại, chúng ta phụ thuộc khá nhiều vào máy tính bỏ túi. Nếu chẳng may bỏ
quên thì chúng ta đã những cách tính nhẩm hữu ích sau đây.
Nhưng không sao, các con số đều có quy luật của nó và nếu chúng ta học được các thủ
thuật tính toán nhanh, đến một ngày chúng ta không cần tới máy tính bỏ túi nữa.
1. Làm phép trừ bằng cách cộng
Bạn có biết rằng tính nhẩm phép trừ bằng phép cộng sẽ đơn giản hơn. Không tin, ta có thể
làm theo cách dưới đây.
VnDoc - Tải tài liệu, văn bản pháp luật, biểu mẫu miễn phí
Ví dụ như 1627 – 928. Đầu tiên ta lấy số 9 trừ đi các số nằm trong số bị trừ, riêng số đơn
vị lấy số 10 để trừ. Kết quả sẽ là 072, tức 72.
Bước tiếp theo, lấy số vừa có cộng với số trừ, tức cộng với 1627, ta được số 1699. Cuối
cùng, lấy số đầu tiên trừ đi 1 ta được kết quả.
2. Bình phương một số có 2 chữ số
Bạn có bao giờ thử bình phương một con số nào đó có hai chữ số trở lên bằng cách tính
nhẩm, sẽ rất khó phải không nào? Nhưng nếu áp dụng cách dưới đây sẽ đơn giản hơn.
Ví dụ với bình phương của số 89. Đầu tiên, ta lấy số tròn chục gần nhất của số đó, với 89
là 90. Tiếp đó, lấy số tròn chục này trừ đi số đang có, tức 90 – 89 = 1.
Tiếp theo, lấy số hiện có trừ đi số ta vừa tìm ra, tức 89 – 1 = 88. Lấy tích của hai số mới là
88 x 90 = 7920.
VnDoc - Tải tài liệu, văn bản pháp luật, biểu mẫu miễn phí
Tiếp theo, lấy số đó cộng thêm kết quả bình phương của số tròn chục trừ đi số cần bình
phương, tức 12 = 1.
Lấy số 7920 + 1 = 7921, ta có kết quả cuối cùng.
Công thức này đúng với mọi số, tuy nhiên để tính nhẩm, ta nên áp dụng với số có hai chữ
số.
3. Nhân số có 2 chữ số với nhau
Bạn có thể nhẩm tính tích của số có 2 chữ số với nhau bằng cách dưới đây.
Ví dụ với 32 x 21. Đầu tiên, ta lấy số hàng chục nhân với số hàng chục, số hàng đơn vị
nhân với số hàng đơn vị và đặt dấu gạch ở giữa. Ở đây sẽ là 6_2.
Tiếp đó, bạn lấy số hàng chục của số thứ nhất nhân với số hàng đơn vị của số thứ hai và
lấy số hàng đơn vị của số thứ hai nhân với số hàng chục của số thứ nhất. Tiếp đó, tính
tổng 2 số, ở đây là (3x1)+(2x2)=3 + 4 = 7.
Điền số 7 vào dấu “_” ta có kết quả cuối cùng.
4. Bình phương nhanh số có số tận cùng là 5
VnDoc - Tải tài liệu, văn bản pháp luật, biểu mẫu miễn phí
Nếu muốn tính bình phương của một số có hai chữ số có số tận cùng là 5, ta có thể lấy
chữ số hàng chục nhân với số đó cộng thêm 1, được kết quả bao nhiêu thì viết thêm 25
phía sau. Ví dụ: 952 = 9 x (9+1) viết thêm 25 = 9025.
5. Nhân nhẩm hai số có chữ số hàng chục giống nhau, chữ số hàng đơn vị có tổng
bằng 10
Xét tích hai chữ số hàng đơn vị viết vào tận cùng của tích rồi nhân chữ số hàng chục với
số liền sau của chữ số ấy được tích viết vào trước tích của hai chữ số hàng đơn vị.Ta được
tích đúng.
Ví dụ:
a) 67 x 63 = ?
4221
b) 94 x 96 = ?
9024
Nhẩm: 3 x 7 = 21
Nhẩm: 4 x 6 = 24
6 x 7 = 42
9 x 10 = 90
Vậy 67 x 63 = 4221
Vậy 94 x 96 = 9024
6. Nhân nhẩm số có hai chữ số với số có hai chữ số đối xứng nhau qua một số tròn
chục
Xét bình phương của số tròn chục gần nhất giữa hai số rồi trừ đi bình phương số đơn vị
của thừa số bị giảm đi hay tăng lên đến số tròn chục. Ta được tích đúng.
Ví dụ:
VnDoc - Tải tài liệu, văn bản pháp luật, biểu mẫu miễn phí
a) 52 x 48 = ?
2496
b) 68 x 52 = ?
3536
Nhẩm: 50 x 50 = 2500
Nhẩm: 60 x 60 = 3600
2x2=4
8 x 8 = 64
Vậy 52 x 48 = 2500 - 4 = 2496.
Vậy 68 x 52 = 3600 - 64 = 3536.
c) 46 x 54 = ?
d) 71 x 89 = ? 6319
2484
Nhẩm: 50 x 50 = 2500
Nhẩm: 80 x 80 = 6400
4 x 4 = 16
9 x 9 = 81
Vậy 46 x 54= 2500 - 16 = 2484.
Vậy 71 x 89 = 6400 - 81= 6319.
- Xem thêm -