Phßng GD&§T yªn ®Þnh
Trêng THCS §Þnh H¶i
®Ò thi chän Häc sinh giái líp 9
N¨m häc 2010-2011
M«n Ho¸ häc
Thêi gian 150 phót kh«ng kÓ thêi gian giao ®Ò
C©u 1: ( 2 ®iÓm )
Cã 8 lä kh«ng nh·n ®ùng dung dÞch c¸c chÊt sau: KCl; CuCl 2; MgCl2; FeCl2;
FeCl3; AlCl3; NH4Cl; (NH4)2SO4. ChØ ®îc dïng thªm mét thuèc thö duy nhÊt vµ dông cô
cã ®ñ, h·y nªu ph¬ng ph¸p ho¸ häc nhËn biÕt c¸c chÊt trªn. ViÕt c¸c ph¬ng tr×nh ho¸ häc
(nÕu cã).
C©u 2: ( 2 ®iÓm)
DÉn tõ tõ V lÝt khÝ CO2 (ë ®ktc) vµo 300 ml dung dÞch chøa ®ång thêi Ba(OH) 2
0,5M vµ NaOH 1M th× thu ®îc 19,7 gam kÕt tña tr¾ng. TÝnh thÓ tÝch V.
C©u 3: ( 2 ®iÓm)
Cho clo t¸c dông víi 16,2 gam kim lo¹i R ( chØ cã mét ho¸ trÞ ) ®îc 58,8 gam chÊt
r¾n D. Cho oxi d t¸c dông víi chÊt r¾n D ®Õn ph¶n øng hoµn toµn, thu ®îc 63,6 gam chÊt
r¾n E. X¸c ®Þnh kim lo¹i R vµ tÝnh % khèi lîng mçi chÊt trong E.
C©u 4: ( 2 ®iÓm)
Cho d·y chuyÓn ho¸ sau:
Fe --> A --> B --> C --> Fe --> D --> E --> F --> D.
H·y x¸c ®Þnh A, B, C, D, E, F vµ viÕt c¸c ph¬ng tr×nh ho¸ häc.
C©u 5: ( 2 ®iÓm)
X lµ dung dÞch AlCl3, Y lµ dung dÞch NaOH 2M. Thªm 150 ml dung dÞch Y vµo
cèc chøa 100 ml dung dÞch X, khuÊy ®Òu th× trong cèc t¹o ra 7,8 gam kÕt tña. L¹i thªm
tiÕp vµo cèc 100 ml dung dÞch Y, khuÊy ®Òu th× lîng kÕt tña cã trong cèc lµ 10,92 gam.
C¸c ph¶n øng ®Òu x¶y ra hoµn toµn. H·y x¸c ®Þnh nång ®é mol cña dung dÞch X.
( Cho NTK: Na = 23, C = 12, O = 16, H = 1, Al = 27, Ba = 137, Fe = 56,
Cu = 64, Mg = 24, Zn = 65, Cl = 35,5 )
----------------HÕt--------------C¸n bé coi thi kh«ng gi¶i thÝch g× thªm.
Phßng GD- §T yªn ®Þnh
Trêng THCS §Þnh H¶i
C©u
C©u 1
híng dÉn chÊm thi hsg líp 9
N¨m häc 2010 – 2011
M«n Ho¸ häc
Néi dung
§¸nh dÊu c¸c lä ho¸ chÊt vµ trÝch mçi lä 1-2 ml, cho vµo c¸c èng
nghiÖm. Råi dïng mét thuèc thö duy nhÊt lµ dung dÞch Ba(OH)2
nÕu:
+ èng nghiÖm nµo cã chÊt r¾n mµu xanh --> dung dÞch ®Çu lµ
CuCl2: CuCl2 + Ba(OH)2 --> Cu(OH)2 + BaCl2.
®iÓm
4,0 ®iÓm
0,25®
0,5®
1
+ èng nghiÖm nµo cã chÊt r¾n mµu tr¾ng kh«ng ®æi mµu --> dung
dÞch ®Çu lµ MgCl2: MgCl2 + Ba(OH)2 --> Mg(OH)2 + BaCl2
+ èng nghiÖm nµo cã chÊt r¾n mµu tr¾ng xanh, sau ®ã chuyÓn dÇn
thµnh mµu n©u ®á --> dung dÞch ®Çu lµ FeCl2.
FeCl2 + Ba(OH)2 --> Fe(OH)2 + BaCl2
4Fe(OH)2 + O2 + 2H2O --> 4Fe(OH)3.
+ èng nghiÖm nµo cã chÊt kÕt tña keo tr¾ng xuÊt hiÖn sau ®ã kÕt
tña tõ tõ tan hÕt --> chÊt ban ®Çu lµ AlCl3
2AlCl3 + 3Ba(OH)2 --> 2Al(OH)3 + 3BaCl2
2Al(OH)3 + Ba(OH)2 --> Ba(AlO2)2 + 4H2O
+ èng nghiÖm nµo xuÊt hiÖn kÕt tña mµu n©u ®á --> dung dÞch ®Çu
lµ FeCl3: 2FeCl3 + 3Ba(OH)2 --> 2Fe(OH)3 + 3BaCl2
+ èng nghiÖm nµo cã chÊt khÝ mïi khai tho¸t ra --> dung dÞch ban
®Çu lµ NH4Cl: 2NH4Cl + Ba(OH)2 --> BaCl2 + 2NH3 + 2H2O
+ èng nghiÖm nµo cã khÝ mïi khai tho¸t ra vµ ®ång thêi cã kÕt tña
mµu tr¾ng xuÊt hiÖn --> dung dÞch ®Çu lµ (NH4)2SO4.
(NH4)2SO4 + Ba(OH)2 --> BaSO4 + 2NH3 + 2H2O
+ Kh«ng cã hiÖn tîng g× lµ dung dÞch KCl
C©u 2
C©u 3
Sè mol c¸c chÊt:
§æi 300ml = 0,3 ml; sè mol Ba(OH)2 = 0,3 x 0,5 = 0,15 mol
Sè mol NaOH = 0,3 x 1 = 0,3 mol
Sè mol BaCO3 = 19,7/197 = 0,1 mol
* Trêng hîp 1: Dung dÞch Ba(OH)2 thiÕu, chØ t¹o kÕt tña BaCO3
Ba(OH)2 + CO2 --> BaCO3 + H2O
(1)
0,1mol
0,1mol
=> V = 0,1x 22,4 = 2,24 lÝt
* Trêng hîp 2: Dung dÞch Ba(OH)2 hÕt, lîng CO2 hoµ tan mét phÇn
kÕt tña:
Ba(OH)2 + CO2
--> BaCO3 + H2O
(2)
0.15mol
0,15mol
0,15mol
NaOH +
CO2
-->
Na2CO3
+
H2O (3)
0,3 mol
0,15mol
o,15mol
Na2CO3
+ CO2
+ H2O --> 2NaHCO3
(4)
0,15 mol
0,15 mol
=> sè mol BaCO3 bÞ hoµ tan lµ : 0,15 - 0,1 = 0,05 mol
BaCO3
+ CO2 + H2O --> Ba(HCO3)2
(5)
0,05 mol
0,05 mol
Theo c¸c PTHH (2), (3), (4), (5) tæng sè mol CO2 ph¶n øng lµ:
0,15 + 0,15 + 0,15 + 0,05 = 0,5 mol
VËy: V = 0,5 x 22,4 = 11,2 lÝt
* Gäi ho¸ trÞ cña R lµ x, a lµ nguyªn tö khèi cña R.
Theo ®Çu bµi ta cã:
mCl2 = 58,8 – 16,2 = 42,6g => nCl2 = 42,6/71 = 0,6 mol
mO2 = 63,6 - 58,8 = 4,8g => nO2 = 4,8/32 = 0,15 mol
Ta cã: 2R
+
xCl2
-->
2RClx
(1)
2x0,6/x mol
0,6 mol
4R
+
xO2 --> 2R2Ox
(2)
4x 0,15/x mol
0,15mol
Theo PT (1) (2) ta cã tæng sè mol kim lo¹i R lµ:
nR = 1,2/x + 0,6/x = 1,8/x
=> 16,2/a = 1,8/x <=> a = 9x
0,5®
0,5®
0,5®
0,5®
0,5®
0,5®
0,25®
4,0 ®iÓm
0,5®
0,5®
0,5®
0,5®
0,5®
0,5®
0,5®
0,5®
4,0 ®iÓm
0,5®
0,5®
0,5®
0,25®
0,25®
0,5®
2
BiÖn luËn ta cã cÆp: x = 3 vµ a = 27 lµ hîp lÝ => R lµ kim lo¹i Al
* ChÊt r¾n E gåm AlCl3 vµ Al2O3:
Theo (1) nAlCl3 = 0,4 mol
VËy: % AlCl3 = [(0,4x 133,5)/ 63,5] x 100% = 83,96%
%Al2O3 = 100% - 83,96% = 16,04%
C©u4
C©u 5
A lµ FeCl3:
2Fe + 3Cl2 --> 2FeCl3
B lµ Fe(OH)3:
FeCl3 + 3NaOH --> Fe(OH)3 + 3NaCl
C lµ Fe2O3 :
2Fe(OH)3 (to) --> Fe2O3 + 3H2O
D lµ FeCl2 :
Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2
E lµ Fe(OH)2 : FeCl2 + 2KOH --> Fe(OH)2 + 2KCl
F lµ FeSO4 :
Fe(OH)2 + H2SO4 --> FeSO4 + 2H2O
Fe:
Fe2O3 + 3CO (to) --> 2Fe + 3CO2
D FeCl2:
FeSO4 + BaCl2 --> BaSO4 + FeCl2
- Sè mol NaOH vµ Al(OH)3 lÇn 1 lµ:
nAl(OH)3 = 7,8/78 = 0,1 mol ; nNaOH = 0,15x 2 = 0,3 mol
- Sè mol NaOH vµ Al(OH)3 lÇn 2 lµ:
nAl(OH)3 = 10,92/ 78 = 0,14 mol ; nNaOH = 0,1x 2 = 0,2 mol
* LÇn 1: 3NaOH + AlCl3 --> Al(OH)3 + 3NaCl
(1)
0,3mol
0,1mol
0,1mol
Nh vËy sau lÇn 1 th× sè mol cña AlCl3 vÉn cßn d.
Gäi x lµ sè mol cña AlCl3 cßn d sau lÇn ph¶n øng 1 víi NaOH
* LÇn 2: NÕu sau khi cho thªm 100ml dung dÞch NaOH vµo n÷a
mµ AlCl3 ph¶n øng ®ñ hoÆc d th× sè mol cña Al(OH)3 lµ:
0,1 + 0,2/3 = 0,167 mol > 0,14 mol => V« lÝ
VËy AlCl3 hÕt mµ NaOH cßn d, cã ph¶n øng t¹o NaAlO2 víi
Al(OH)3 theo c¸c ph¶n øng:
3NaOH + AlCl3 --> Al(OH)3 + 3NaCl
(2)
3x mol
x mol
x mol
NaOH
+
Al(OH)3 --> NaAlO2 + 2H2O
(3)
(0,2 – 3x)
(0,2 – 3x) mol
Theo ph¶n øng (1)(2)(3) sè mol Al(OH)3 cßn l¹i lµ:
(0,1 + x ) - (0,2 – 3x ) = 0,14 => x = 0,06 (mol)
Theo ph¶n øng (1)(2) th× sè mol AlCl3 ph¶n øng lµ :
0,1 + x = 0,1 + 0,06 = 0,16 mol
VËy nång ®é mol cña AlCl3 lµ: 0,16/0,1 = 1,6 M
5 c©u
0,5®
1,0®
4,0 ®iÓm
0,5®
0,5®
0,5®
0,5®
0,5®
0,5®
0,5®
0,5®
4,0 ®iÓm
0,5®
0,5®
O,5®
0,5®
0,5®
0,25®
0,25®
0,5®
0,25®
0,25®
20 ®iÓm
Lu ý: - NÕu HS lµm c¸ch kh¸c ®óng vÉn cho ®iÓm tèi ®a.
- NÕu ph¬ng tr×nh ho¸ häc viÕt ®óng mµ cha c©n b»ng th× trõ ®i
mét nöa sè ®iÓm.
- Gi¸o viªn ra ®Ò:
1/ Lª Xu©n Niªn
- Tæ thÈm ®Þnh ®Ò: 1/ TrÞnh ThÞ V©n
2/ Ph¹m Thi Chung
3
4
- Xem thêm -