Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
pH của dung dịch
pH CỦA DUNG DỊCH
(ĐÁP ÁN BÀI TẬP TỰ LUYỆN)
Giáo viên: VŨ KHẮC NGỌC
Các bài tập trong tài liệu này được biên soạn kèm theo các bài giảng “pH của dung dịch” thuộc Khóa học Những
nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc) tại website Hocmai.vn để giúp các Bạn kiểm tra, củng cố
lại các kiến thức được giáo viên truyền đạt trong bài giảng tương ứng. Để sử dụng hiệu quả, Bạn cần học trước bài
giảng “pH của dung dịch” sau đó làm đầy đủ các bài tập trong tài liệu này.
Câu 1: Dung dịch có pH > 7 : Na2 CO3
Dung dịch có pH = 7 : K 2 SO4
Dung dịch có pH < 7: FeCl3 , Al2 (SO 4 )3
Đáp án: C
Câu 2: Dung dịch làm quỳ tím hóa xanh là có pH > 7 . NaOH, NaHCO 3 , Na2 CO3
Là quỳ tím không đổi màu pH = 7, Na2 SO4
Làm quỳ tím hóa đỏ pH < 7 NaHSO 4
Đáp án: C
Câu 3:
Trong nhóm IA theo chiều tăng dần điện tích hạt nhân Hidroxit Có tính bazo tăng dần
Trong nhóm IIA theo chiều tăng dần điện tích hạt nhân Hidroxit Có tính bazo tăng dần
Trong 1 Chu kì tính bazo giảm dần
KOH > NaOH > Mg(OH)2 > Al(OH)3
Đáp án: B
Câu 4: Chất làm quỳ tím hóa thành màu xanh pH > 7 C 6 H5 Ona , Na[Al(OH)4 ], NH2 CH2 COONa
pH = 7 K 2 SO4 ,
pH < 7 : AlCl3 , C6 H5 NH3 Cl
Đáp án: D
Câu 5: Dung dịch làm quỳ tím hóa đỏ pH < 7: Al2 (SO 4 )3
Dung dịch làm quỳ tím hóa xanh pH > 7 Na2 CO3
Dung dịch có pH = 7 : BaCl2 , Na2 SO4
Đáp án: C
Câu 6 :
Các dung dịch có PH > 7 là : NaHCO 3 , CH3 COONa, NaNO2 , NaF.
Chú ý : NaHCO 3 có PH > 7 nhưng bình thường sẽ không làm đổi màu quỳ tím.
Đáp án: D
Câu 7:
Dung dịch có pH > 7tăng dần là
CH3 COONa < C6 H5 ONa < Na2 CO3
Đáp án: B
Câu 8:
PH càng lớn thì tính bazo càng lớn và ngược lại PH càng bé thì tính axit các mạnh.
Vậy về PH : H2 SO 4 < HCl < KNO 3 < Na2 CO 3
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
- Trang | 1 -
Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
pH của dung dịch
Đáp án: D
Câu 9: Trình tự pH theo chiều tăng dần
HCl < NH4 Cl < NaCl < NaHCO 3 < Na2 CO3 < NaOH
Đáp án: C
Câu 10:
Các chất có môi trường bazo thường gặp là : Kiềm,amin,muối của bazo mạnh và axit yếu
K 2CO3 C6 H 5ONa NaAlO2 NaHCO3 C2 H 5ONa CH 3 NH 2 lysin
Đáp án: C
Câu 11 : số mol nBa(OH)2 = 0,0009 mol => nOH- = 0,0018 mol
nH2 SO 4 = 0,0008 mol => nH+ = 0,0016 mol
H+
+
OH- H2 O
0,0016
0,0016
0,0016 mol
Số mol OH = 0,0018 – 0,0016 = 0,0002 mol
=>pH = 5,3
Đáp án: B
Câu 12: Ta có nOH- = 0,03 (mol) , nH+ = 0,035 (mol)
Phương trình ion rut gọn: H+ + OH- H2 O
0,03 0,03
0,03
=>nH dư = 0,0125 =>[H ] = 0,005/0,5=0,01 =>PH = 2
+
+
Đáp án: D
Câu 13: nNaOH = 0,01V mol
nHCl = 0,03V mol
H+
+
OH- H2 O
0,01V
0,01V
0,01V mol
+
Sô mol nH dư = 0,02V
[H+] = 0,02V/2V = 0,01 => pH = 2
Đáp án: A
Câu 14: nH2 SO 4 = 0,005 mol , nHCl = 0,01 mol => nH+ = 0,02 mol
nNaOH = 0,02 mol , nBa(OH)2 = 0,01 mol => nOH- = 0,04 mol
H+
+
OH- H2 O
0,02
0,02
0,02 mol
-
=>nOH dư = 0,02 mol => pH = 13
Đáp án: A
Câu 15:
pH = 12 pOH = 2 [OH dư] = (0,1a – 0,1*0,1)/0,2 = 0,01 a = 0,12.
Đáp án: B
Câu 16: Ta có nH+ = 0,4 mol
Phương trình ion thu gọn : H+ + OH- H2 O
0,4
0,4
0,4
Thể tích NaOH 1M cần dùng là : VNaOH = 0,4 / 1 = 0,4 lít
Đáp án: D
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
- Trang | 2 -
Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
pH của dung dịch
Câu 17:
Ba 2 : 0, 03 SO2 : 0, 01
4
Ta có: K : 0, 01 NO3 : 0, 03 nOH du 0, 03(mol)
OH : 0, 07
H : 0, 04
Đáp án: B
Câu 18: Dung dịch HCl và HNO 3 có PH = 1 => nH+ = 10^-1*0,1=0,01(mol)
+ nNaOH = 0,1a (mol) => nOH-= 0,1a (mol)
Sau phản ứng thu được dụng dịch có PH =12
+ PH = 12 môi trường có tính bazo => bazo dư và axit hết
+PH =12 =>nOH- = 10^-2*0,2 = 2*10^-3 mol
Phương trình : H+ + OH- H2 O
0,01
0,1a mol
-
nOH dư = 0,1*0,01 = 2*10^-3 mol
0,1a = 0,012
=>a=0,12 (M)
Đáp án: D
Câu 19:
pH = 2 => [H+] dư = 10^ -2
=> nH+ dư = 10^ -2 .( V + 0,1)
pH = 1 => [H+] đa cho = 10^ -1
̃
=> nH+ đa cho = 0,1.10^ -1= 0,01
̃
nOH = nH+ tham gia phan ưng = 0,01 - 10^ -2.( V + 0,1)
̉ ́
thê tich V = (0,01 - 10^ -2.( V + 0,1)):( 2. 0,025)
̉ ́
<=> V = 0,15lit
Đáp án: B
Câu 20:
+ nH2 SO 4 =0.1*0.3=0.03(mol)
=>nH+ = 0.03*2=0.06(mol)
+ nHNO 3 = 0.2*0.3=0.06(mol)
=>nH+=0.06(mol)
+ nHCl = 0.3*0.3=0.09(mol)
=> nH+ = 0.09(mol)
=> nH+(tổng) = 0.06+0.06+0.09=0.21(mol)
+ nKOH=0.29V(mol) = nOH+ nNaOH=0.2V(mol) = nOH=> nOH-(tổng) = 0,29V+0.2V = 0,49V(mol)
_Sau phản ứng dung dịch có pH = 2=>môi trường có tính axit.
=> [H+] dư = 10^-2(M)
=> nH{+} dư = 10^-2(0.3+V)(mol)
H+ + OH- => H2 O
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
- Trang | 3 -
Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
pH của dung dịch
0.21 - >0.49V.........(mol)
0.49V ->0.49V.......(mol)
0.21-0.49V->0......(mol)
+
=> nH dư = 0.21-0.49V(mol)
<=> 0.21-0.49V=3*10^-3+10^-2V
<=> 0.5V = 0.207
<=> V = 0.414
Đáp án: C
Câu 21 :
n d 0,1(mol) 2V2 3V1 0,1 V2 0,62
Z có PH = 13 OH 0,1 OH
V1 V2 1(lÝt )
V1 0,38
BTKL
0,38(98 36,5) 0, 62(40 56) m 0,38.3.18 m 90,11(gam)
Đáp án: A
Câu 22:
H : 0, 04(mol)
Ba 2 : 0,3a(mol)
1014
[OH ]du 13 101 (M)
Ta có: Cl : 0, 02
10
OH : 0, 6a(mol)
SO2 : 0, 01
4
Số mol OH- dư = 0,1*(0,2+0,3) = 0,05 mol
Do đó 0,6a = 0,04 + 0,05 = > a = 0,15
Ba2+ + SO 42 BaSO 4
0,01
0,01
0,01
Khối lượng kết tủa mBaSO 4 = 0,01 *233= 2,33 gam
Đáp án: B
Câu 23: Ta có m gam hỗn hợp ;
H : 0,5
muoi
Mg
0, 025
Cl : 0, 25
H 2 [H ]
0,1 PH 1
0, 25
Al 2
H du : a(mol) 0,2375(mol)
SO4 : 0,125
Đáp án: A
Câu 24: Ta có nOH- = 0,03 (mol) , nH+ = 0,035 (mol)
Phương trình ion rut gọn: H+ + OH- H2 O
0,03 0,03
0,03
=>nH dư = 0,0125 =>[H ] = 0,005/0,5=0,01 =>PH = 2
+
+
Đáp án: B
Câu 25:
pHHCl = x
pHCH3COOH y
[H+]HCl = 10x
[H ]CH3COOH 10 y
Ta có: HCl H+ + Cl
10x 10x (M)
CH3 COOH H+ + CH3 COO
100.10y
10y (M).
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
- Trang | 4 -
Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
pH của dung dịch
Mặt khác:
[HCl] = [CH3 COOH]
x
10 = 100.10y y = x + 2.
Đáp án: D
Câu 26:
n OH 0,03
0,005
n du 0,035 0,03 0,005 H
0,01 PH 2
H
0,5
n H 0,035
Đáp án: A
Câu 27:
V lít dung dịch A có pH = 13 => [H+] = 10-13 => [OH-] = 0,1 (M)
V lít dung dịch B có pH = 2 => [H+] = 0,01(M)
(0,1 0, 01)V
0, 045( M ) => PH = 12,65
Khi trộn tạo thành 2V lít dung dịch [OH-] =
2V
Đáp án: B
Câu 28:
Tổng số mol H + trong dung dịch X là:
nH+ = 0,3*0,3 + 0,3*0,2*2 + 0,3*0,1*3 = 0,3 mol
Để trung hòa X cần V lít dung dịch Y
H+ + OH- H2 O
0,3
0,3
0,3 mol
=>V*0,1 + V*0,2*2 = 0,3 => V = 0,6 lít
Đáp án: A
Câu 29:
Tổng số mol H + trong dung dịch X => nH+ = 0,015 + 0,02 = 0,035 mol
Số mol nSO 4 2- = 0,01 mol
Bài này sau phản ứng có pH = 12 => OH- dư
Ba2+ + SO 42- BaSO 4
0,01
0,01
0,01 mol
Khối lượng kết tủa: mBaSO 4 = 0,01*233 = 2,33( gam)
=>Ta nhìn đáp án C thấy số mol nOH- = 0,04 mol
Đáp án: C
Câu 30:
Số mol H3 PO4 = 0,2 mol =>nH+ = 0,6 mol
Số mol nNaOH = 0,125 (mol) nKOH = 0,375 =>nOH- = 0,5 mol
H+ + OH- H2 O
0,5
0,5
0,5 mol
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có
m = mPO 4 3- + mH+ + mNa + mK = 0,2*95 + 0,1*1 + 0,125*23 + 0,375*39 = 33,6(gam)
Đáp án: B
Câu 31:
Tổng số mol nOH- = 0,3*0,1*2 + 0,3*0,2 + 0,3*0,3 = 0,21 (mol)
Tổng số mol nH + = V*0,2 + V*0,29 = 0,49V (mol)
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
- Trang | 5 -
Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
pH của dung dịch
Khi trộn dung dịch A và B thu được dung dịch C có pH = 12 => [OH-] = 0,01 (M)
0, 21 0, 49V
0, 01 V 0, 414(lit )
0,3 V
Đáp án: B
Câu 32:
Tổng số mol nH + = 0,25*0,08 + 0,25*0,01*2 = 0,025(mol)
Sau khi cho vào NaOH thì thu được dung dịch có pH = 12 => [OH-] = 0,01 (M)
=>Số mol nOH- = 0,01*0,5 = 0,005 mol
H+ + OH- H2 O
0,025 0,025 0,025 mol
Tổng số mol NaOH ban đầu là 0,025 + 0,005 = 0,03 mol
CMNaOH = 0,03/0,25 = 0,12 (M)
Câu 33:
Gọi V1 là số lít H2 SO4 và V2 là số lít NaOH
Số mol nH+ = 0,02*2*V1
Số mol nOH- = 0,035*V2
Sau khi trộn thu được dung dịch Z có pH = 2=> [H+] = 0,01(M)
0, 04V1 0, 035V2
0, 01 V1 : V2 3 : 2
V1 V2
Đáp án: C
Câu 34:
Tổng số mol nH + = 0,4*0,2 + 0,4*0,1 + 0,4*0,15*2 = 0,24 mol
Tổng số mol nOH- = V*0,2 + V*0,05*2 = 0.3*V (mol)
Khi trộn A và B thu được dung dịch có pH = 13 => [OH-] = 0,1 (M)
0,3V 0, 24
0,1 V 1, 4(li)
V 0, 4
Đáp án: B
Câu 35:
Ta có : PH 2 H 0, 01 n H 0, 01.V2
PH 12 H 1012 OH 0,01 n OH 0,01.V1
V1 V2
Đáp án: A
Câu 36: nNaOH = 0,01V mol
+
H
nHCl = 0,03V mol
+
OH- H2 O
0,01V
0,01V
0,01V mol
+
Sô mol nH dư = 0,02V
[H+] = 0,02V/2V = 0,01 => pH = 2
Đáp án: A
Câu 37: nH2 SO 4 = 0,005 mol , nHCl = 0,01 mol => nH+ = 0,02 mol
nNaOH = 0,02 mol , nBa(OH)2 = 0,01 mol => nOH- = 0,04 mol
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
- Trang | 6 -
Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
H+
0,02
+
pH của dung dịch
OH- H2 O
0,02
0,02 mol
=>nOH- dư = 0,02 mol => pH = 13
Đáp án: A
Câu 38:
BTNT.Nito
Ta có : PH = 1 → H 0,1
n H 0,6
n NO2 0,6
Ag : x
KNO : y
x a 0,6
2
AgNO3 : x t 0
BTE
44,1
NO 2 : x
x 2y a
KNO3 : y
170x 101y 44,1
BTKL
O 2 : x y
2
x 0,2
y 0,1
a 0,4
Đáp án: B
Câu 39:
n 0,2x
Ta có : H
n OH 0,001
PH 2
H 0,01
Đáp án: D
Câu 40:
n 0,15
0,15 0,1
Ta có : H
H
0,1
0,5
n OH 0,1
nSO2 0,03
4
m 0,03.233 6,99
n Ba 2 0,05
Đáp án: B
Câu 41 :
NaOH
Ta có : Dung dịch B chứa 2 chất tan là
NaAlO 2
Na : x
BTE
x 3y 2a
Khi A + H2 O ta có : A
Al : y
NaCl : x
BTNT
x 3y b
Khi B + HCl ta có :
AlCl3 : y
0,2x 0,001
x 0,015
0,2
PH 1
→ b 2a
Đáp án: B
Câu 42:
Ta có :
m
m
→ HCl dư
36,5 40
Làm quỳ tím hóa đỏ
Đáp án: A
Câu 43:
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
- Trang | 7 -
Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
pH của dung dịch
NaOH : a
Trong dung dịch Y có :
NaAlO 2 : a
n 0,3
Dung dịch làm xanh quỳ → dư NaAlO 2 .Ta có : H
a 0,1 0,3 a 0,2
n 0,1
BTE
n e 0,4.1 0,2.3 1 n H2 0,5
Đáp án: D
Câu 44:
Ban đầu dung dịch có [OH -] = 0,02 mol
=>8 gam hỗn hợp X => [OH-] = 0,02*16 = 0,32 mol
X + H2 O XOH + 1/2H2
0,32 0,32 0,32 0,16 mol
XOH + Al + H2 O XAlO 2 + 3/2H2
0,2
0,2
0,2
0,2
0,3 mol
Thể tích khí H2 thu được là: V = (0,16+0,3)*22,4 = 10,304 lít
Đáp án: D
Câu 45:
n 0,4(0,2 0,3) 0,2(mol)
H
a 0,2
0,1 a 0,28(mol)
Ta có n OH a(mol)
0,8
PH 13 OH 0,1
0,28 0,07.2
BTDT
Và n H2 0,07 n O X
trong
0,07
2
0,07.16
m
12,8(gam)
0,0875
Đáp án: D
Câu 46:
BTE
Ta có : n H2 0, 03(mol) n Al
Al : 0, 02(mol)
0, 03.2
0, 02(mol) X
3
Al2 O3 : 0, 03(mol)
BTNT.Al
t
BTNT.Al
n NaAlO2 0, 08 và Z n Al2O3 0, 035 n Al(OH)3 0, 07(mol)
0
+ Nếu HCl thiếu : n H 0, 07 H 0, 035 PH 1, 456
+ Nếu HCl dư: n H 0, 08 0, 01.3 0,11 H 0, 055 PH 1, 26
Đáp án: A
Giáo viên: Vũ Khắc Ngọc
Nguồn:
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
Hocmai.vn
- Trang | 8 -
- Xem thêm -