Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
Xử lý số liệu trong phản ứng cháy
XỬ LÝ SỐ LIỆU TRONG PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HCHC
(ĐAP ÁN BÀI TẬP TỰ LUYỆN)
Giáo viên: VŨ KHẮC NGỌC
Các bài tập trong tài liệu này được biên soạn kèm theo các bài g iảng “Xử lý số liệu trong phản ứng đốt cháy HCHC
(Phần 1 +Phần 2)” thuộc Khóa học Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc) tại website
Hocmai.vn để giúp các Bạn kiểm tra, củng cố lại các kiến thức được g iáo viên truyền đạt trong bài giảng tương
ứng. Để sử dụng hiệu quả, Bạn cần học trước bài g iảng “Xử lý số liệu t rong phản ứng đốt cháy HCHC (Phần 1
+Phần 2)” sau đó làm đầy đủ các bài tập trong tài liệu này.
Câu 1:
Khối lượng bình tăng => mCO 2 + mH2 O
Khối lượng mCO 2 + mH2 O = 1,24
Khối lượng mH2 O = 1,24 – 0,02*44 = 0,36 gam
Áp dụng bảo toàn khối lượng mO = m – mC – mH = 0,6 - 0,02*12 – 0,02*2 = 0,32 gam
Gọi công thức hợp chất hữu cơ X là: Cx Hy O z
=>x : y : z = 1 : 2 :1 => (CH2 O)n = 15*2 = > n = 1 = > CH2 O
Đáp án: B
Câu 2:
CaCl2 hấp thụ nước, Ca(OH)2 hấp thụ CO 2
Nên ta có:
mH 2O 7, 2 gam nH 2O 0, 4 mol
mCO2 13, 2 gam nCO2 0,3 mol nH 2O
X lq ankan co CTTQ:Cn H 2n + 2
®èt
CnH2n 2 nCO2 (n 1)H2O
Ta có:
nH2O
nCO2
n 1 0, 4
n3
n
0, 3
Vậy CTTQ của X là: C3 H8
Đáp án : C
Câu 3:
Áp dụng định luật bảo toàn khối lương: mO trong X = mx – mC – mH = 3 – 0,1*12 – 0,1* 2 = 1,6 gam
Gọi công thức hợp chất hữu cơ X là Cx Hy O z
=>x : y : z = 1 : 2 : 1 => (CH2 O)n = 4*7,5 => n = 1 CTPT của X là CH2 O
Đáp án: D
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
- Trang | 1 -
Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
Xử lý số liệu trong phản ứng cháy
Câu 4:
nCO 2 = 18,5 - 16,5 = 2 lit
nO 2 dư = 0,5 lit (bị hấp thụ bởi P)
nN 2 = 16 lít có N 2 = 4 VO2 trong không khí suy ra nO 2 ban đầu là 4 lit suy ra V O 2 phản ứng là 0,35 lit
Cx Hy + (x+y/4)O 2 xCO 2 + y/2 H2 O
1lit
0,35lit
2lit
suy ra x = 2
Công thức của hidrocacbon là : C 2 H6
Đáp án: A
Câu 5:
Đặt CTTQ của hỗn hợp hiđrocacbon là: C x Hy
y
y
CxHy (x )O2 xCO2 H2O
4
2
2, 24
2, 7
Ta có nCO2
0,1 mol;nH2O
0,15 mol
22, 4
18
Từ phương trình phản ứng ta có: noxi tham gia ph¶n øng nCO2
nH2O
2
0,1
0,15
0,175 mol
2
Vậy thể tích oxi đã tham gia phản ứng: V = noxi 22,4 = 0,17522,4=3,92 lít
Đáp án: B
Câu 6:
Khối lượng các nguyên tố trong 12 gam hợp chất X:
26, 4
14, 4
mC
12 7, 2 gam;mH
2 1, 6 gam
44
18
mO = 12 – (7,2 +1,6) = 3,2 gam
m
6, 6
9
0,15 mol MX X
60 đvc
Ta có: nX nCO2
44
nX 0,15
Đặt CTTQ của X là:Cx Hy Oz
12 x
y 16 z M
mC mH mO m
12 x
y 16 z 60
7, 2 1, 6 3, 2 12
Ta có tỉ lệ:
x=3
y=8
z =1
Vậy CTPT của X là: C3 H8 O
Đáp án : C
Câu 7:
Dựa đáp án trong CTPT của X có oxi nên ta gọi CTPT là Cx Hy O z
nCO 2 = 0,3 mol và nH2 O = 0,3 mol
=>C2 H4 Oz
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
- Trang | 2 -
Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
Xử lý số liệu trong phản ứng cháy
Giờ tìm z áp dạng định luật bảo toàn O: nO trong X = 2nCO2 + nH2 O – 2nO 2 phản ứng = 2*2 + 2 – 2*2,5 = 1
z = 1 Vậy CTPT của X là C2 H4 O
Đáp án: D
Câu 8:
Số mol nBaCO 3 = nCO 2 = 0,2 mol
Khối lượng dung dịch giảm bằng mgiảm = mBaCO 3 – ( mCO 2 + mH2 O) = 24,3 gam
Khối lượng mCO 2 + mH2 O = 39,4 – 24,3 = 15,1 gam
Số mol H2 O = 0,35 mol
BTNT :O
nO 2nCO2 mH2O 0, 2*2 0,35 0,75(mol)
n O2 0,375(mol)
Số mol khí bay ra khỏi bình là N 2 => Số mol N 2 có trong hợp chất hữu cơ X là n = 1,55 – 0,375*4 = 0,05
mol
Số mol nN = 0,05*2 = 0,1 mol
Gọi công thức của X là Cx Hy Nz => Tỉ lệ : x : y : z = 2 : 7 : 1 ( C 2 H7 N 1 )n < 64 => C2 H7 N
Đáp án: A
Câu 9:
Thể tích H2 O thu được sau phản ứng đốt cháy là VH2O = 3,4 – 1,8 = 1,6 lít
Thể tích CO 2 thu được sau phản ứng đốt cháy là VCO2 = 1,8 – 0,5 = 1,3 lít
Thể tích O 2 phản ứng = 2,5 – 0,5 = 2 lít
Thể tích CO 2 khi đốt hidrocacbon là: VCO2 = (2*2 – 1,6)/2 = 1,2 lít
Gọi công thức của hidrocacbon X là : C x Hy
nC
x n 3
X
C3 H 8
y nH 8
nX
Đáp án: B
Câu 10:
Nhìn đáp án ta có thể lập công thức của chất hữu cơ A là: Cx Hy N z
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
- Trang | 3 -
Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
Xử lý số liệu trong phản ứng cháy
nCO2 0,105
nH 2O 0, 0675 x : y : z 0,105 : 0,135 : 0, 015 7 : 9 :1 CTPT : C7 H 9 N
nN2 0, 0075
Kết hợp với dữ kiện tỉ khối A so với không khí không vượt quá 4
Đáp án: C
Câu 11:
Gọi công thức của hợp chất X là Cx Hy N z
BTNT :C
nC nCO2 0, 01(mol )
BTNT :N
nN nNH3 0, 01(mol )
BTKL
mH mX mC mN 0,31 0, 01*12 0, 01*14 0, 05(gam)
x : y : z 1: 5 :1 CTPT : CH 5 N
Đáp án: A
Câu 12:
Gọi công thức hợp chất hữu cơ X là: Cx Hy O z
Thể tích H2 O thu được sau phản ứng đốt cháy là VH2O = 1,3 – 0,7 = 0,6 lít
Thể tích CO 2 thu được sau phản ứng đốt cháy là VCO2 = 0,7 – 0,1 = 0,6 lít
100 ml bay ra là thể tích O 2 dư bay ra
BTNT :O
nO ( X ) 2nCO2 nH 2O 2nO2 0, 6* 2 0, 6 0,8* 2 0, 2
=>x : y : z = 3 : 6 : 1 => C 3 H6 O
Đáp án: A
Câu 13:
Số mol nCO 2 = 0,04 mol, nH2 O = 0,05 mol, nN 2 = 0,01 mol
Gọi công thức hợp chất hữu cơ X là: Cx Hy O zNt
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:
mO = m – mC – mH – mN = 1,5 – 0,04*12 - 0,05*2 - 0,02*14 = 0,64 gam
Tỉ lệ x : y : z : t = 2 : 5 : 2 : 1
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
- Trang | 4 -
Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
Công thức là (C2 H5 O2N)n =
Xử lý số liệu trong phản ứng cháy
1,5
75 = > n = 1 Vậy CTPT của X là C2 H5 O2N
0, 02
Đáp án: C
Câu 14:
Cùng điều kiện nhiệt độ về ấp suất nhiệt độ thì cùng tỉ lệ về số mol
Ta có:
mCO 2 : mH2 O = 44:9
nCO 2 : nH2 O = 1:0,5
=> nO ( trong CO2) : nO ( trong H2O) = 2 : 0,5 = 4 (I)
mà nO 2 phản ứng = 10 mol = nO (trong CO2) + nO ( trong H2O) (II)
Từ (I),(II) ta có:
nO (trong CO2) = 16 mol
nO ( trong H2O) = 4 mol
=> nCO 2 = 8 mol; nH2 O = 4 mol
Bảo toàn nguyên tố
trong A có nC : nH= 8 : 8
=> Công thức của A là C8 H8
Đáp án: C
Câu 15:
Thể tích H2 O thu được sau phản ứng đốt cháy là VH2O = 1,4 – 0,8 = 0,6 lít
Thể tích CO 2 thu được sau phản ứng đốt cháy là VCO2 = 0,8 – 0,4 = 0,4 lít
Thể tích O 2 phản ứng = (2VCO2 + VH2O )/ 2 = (0,4*2 + 0,6) / 2 = 0,7 lít
Vậy thể tích O 2 dư = 0,9 – 0,7= 0,2 lít
Thể tích N 2 có trong hỗn hợp ban đầu là : 0,4 – 0,2 = 0,2 lít
Gọi công thức của hidrocacbon X là : C x Hy
n
x C 2
nX
C2 H 6
y nH 6
nX
Đáp án: D
Câu 16:
Gọi hợp chất hữu cơ X là: C x Hy OzNt
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
- Trang | 5 -
Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
Xử lý số liệu trong phản ứng cháy
CO2 : x x y 0, 025
x 0, 02
44 x 28 y 0, 025* 2* 20, 4 y 0, 005
N2 : y
Áp dụng định luật bảo toàn nguyên tố O :
nO trong X = 2nCO 2 + nH2 O – nO2 phản ứng = 0,2*2 + 0,35 – 0,55 = 0,2 mol
Tỉ lệ: x : y : z : t = 2 : 7 : 2 : 1 => CTPT của X là C2 H7 O2N
Đáp án: A
Câu 17:
Công thức của ancol no mạch hở Cn H2n+2Ox
Cn H2n+2Ox +
0,05
(3n 1 x)
O2 nCO 2 + (n + 1) H2 O
2
0,25 mol
=>n = 2 và x = 2 là thỏa mãn CTPT của ancol là C2 H4 (OH)2
Đáp án: C
Câu 18:
Gọi công thức amin X là: C x Hy Oz
Số mol nCO 2 = 0,75 mol, nN 2 = 0,125 mol và nH2 O = 1,125 mol
Tỉ lệ: x : y : z = 3 : 9 : 1 => amin X là C 3 H9 N
Đáp án: D
Câu 19:
Gọi công thức của amin X là : C x Hy Nz
Số mol nCO 2 = 0,4 mol , nH2 O = 0,7 mol
Số mol nO 2 phản ứng = 0,4 + 0,7/2 = 0,75 mol
Mà O 2 chiếm 20% không khí vậy N 2 có trong không khí là nN 2 = 0,75*4 = 3 mol
Số mol N 2 thu được khi đốt cháy amin là nN 2 = 3,1 – 3 = 0,1 mol
Tỉ lệ: x : y: z = 2 : 7 : 1 => amin X là C 2 H5 NH2
Đáp án: A
Câu 20:
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
- Trang | 6 -
Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
Xử lý số liệu trong phản ứng cháy
Công thức của este no đơn chức mạch hở là: Cn H2nO2
Cn H2n O2 + (1,5n – 1)O2 nCO 2 + nH2 O
x
(1,5n -1)x
nx
nx mol
( x 2 x(1,5n 1))
0,8
n 3 C3 H 6O2
nx nx x(1,5n 1) 0,95
Đáp án: B
Câu 21:
Gọi công thức hợp chất hữu cơ X là : Cx Hy O zNt
Số mol nBaCO 3 = nCO 2 = 0,36 mol
Khối lượng bình tăng là : mH2 O + mCO 2 = 23,4 gam => mH2 O = 23,4 – 0,36*44 = 7,56 gam
Thể tích khí thoát ra là N 2 = 0,06 mol
Áp dụng định luật bảo toàn nguyên tố O :
nO trong X = 2nCO 2 + nH2 O – nO2 phản ứng = 0,36*2 + 0,42 – 0,9 = 0,24 mol
Tỉ lệ x : y : z : t = 0,36 : 0,84 : 0,24 : 0,12 = 3 : 7 : 2 :1 => CTPT của X là C3 H7 O 2N
Đáp án: C
Câu 22:
Gọi hợp chất hữu cơ X là: C x Hy OzNt
Số mol H2 O = 0,6 – 0,25 = 0,45 mol
CO2 : x x y 0, 25
x 0, 2
44 x 28 y 0, 25* 2* 20, 4 y 0, 05
N2 : y
Áp dụng định luật bảo toàn nguyên tố O :
nO trong X = 2nCO 2 + nH2 O – nO2 phản ứng = 0,2*2 + 0,35 – 0,55 = 0,2 mol
Tỉ lệ: x : y : z : t = 2 : 7 : 2 : 1 => CTPT của X là C2 H7 O2N
Đáp án: A
Câu 23:
nCO 2 = 0,06
Cx HyN + (x + y/4) O2 xCO 2 + y/2 H2 O + 1/2 N 2
a
a(x+y/4)
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
ax
ay/2
a/2
- Trang | 7 -
Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
Xử lý số liệu trong phản ứng cháy
nN 2 /nO 2 = 4
0,43 = a/2 + 4a(x+y/4)
ax = 0,06
a(12x+y+14) = 1,18
=> a = 0,02
C3 H9N
Đáp án: B
Câu 24:
Gọi công thức hợp chất hữu có Y là: Cn H2n Ox
Cn H 2 nOx
=>
(3n x)
t oC
O2 nCO2 nH 2O
2
n 3
3n x
4
C3 H 6O
2
x 1
Đáp án: C
Câu 25:
Cx Hy xCO 2 + y/2 H2 O
0,2
x
y/2 mol
CO 2 + Ca(OH)2 CaCO3 + H2O
0,2
0,2
0,2
mol
2CO 2 + Ca(OH)2 Ca(HCO 3 )2
0,2
0,1
0,1 mol
=>x = 0,4 / 0,2 =2 => Chất X không thể là CH4
Đáp án: C
Câu 26:
Chúng ta chú ý các đáp án thấy rằng có hai dạng công thức tổng quát :Cn H2n ;CnH2n+2
⇒theo bài ra thì khối lượng phân tử hidrocacbon nặng nhất bằng hai lần hidrocacbon nhẹ nhất
⇒loai:C;D
Mặt khác xét đáp án B⇒hidrocacbon nặng nhất phải là :C4 H8 ⇒Xchỉ có thể có nhiều nhất hỗn hợp
của 3 hidrocacbon ⇒ loai⇒đáp án duy nhất là :A
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
- Trang | 8 -
Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
Xử lý số liệu trong phản ứng cháy
Đáp án: A
Câu 27:
Gọi công thức của Z là : Cx Hy Oz
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng :
mZ mO2 mCO2 mH2O
mCO2 mH2O 1,88 0,085*32 4,6( gam)
Tỉ lệ số mol của CO 2 : H2 O = 4 :3 => 4*44x + 3*18x = 4,6 => x = 0,02 mol
BTKL
mO mZ (mC mH ) 1,88 0,08*12 0,06*2 0,8( gam)
Tỉ lệ x : y : z = 8 : 12 : 5 => CTPT là C 8 H12O5
Đáp án: D
Câu 28:
n O2 0,175 mol ; n CO2 0,15 mol
Sơ đồ cháy : X + O 2 CO2 + H2O
Vì X là ancol no, mạch hở n H2O n X n CO2 0,05 0,15 0, 2 mol
Theo ĐLBT nguyên tố với O :
n O(X) 2n CO2 n H2O 2n O2 2.0,15 0, 2 2.0,175 0,15 mol
n CO 3n X
X là C3H5(OH)3 Đáp án D.
Nhận thấy : 2
n O(X) 3n X
Đáp án: D
Câu 29:
BTNT .O
CO2 : a(mol) 2a b 0,6
a 0, 2(mol)
+ Có nO2 0,3(mol)
BTKL
H 2O : b(mol) 12a 2b 2,8 b 0, 2(mol)
BTNT .C
+ n 0, 2 m 20(gam)
Đáp án: A
Câu 30:
BTNT.Na
Ta có : n Na 2CO3 0, 03(mol) n NaOH 0, 06(mol)
BTKL
2, 76 0, 06.40 4, 44 mSinh ra mSinh ra 0, 72(gam)
H2O
H2O
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
- Trang | 9 -
Hocmai.vn – Website học trực tuyến số 1 tại Việt Nam
Khóa học: Những nền tảng cốt lõi để học tốt Hóa học (Thầy Vũ Khắc Ngọc)
BTNT.H
H(NaOH, A)
Xử lý số liệu trong phản ứng cháy
0,9 0, 72
.2 0,18(mol)
18
BTNT.H
A ch¸y
n Trong A 0,18 0, 06 0,12 m H2O 0, 06.18 1, 08(gam)
H
Đáp án: D
Câu 31:
n H2O 0,35
n H2O 0,35
C : H 3: 7
Ca(HCO3 )2 CaCO3 CO2 H 2 O C 0,3
Đáp án: D
Câu 32:
n ancol 0, 25(mol)
n H O 0, 25 0,35 0,6(mol)
Ta có:
n CO 0,35(mol)
2
2
BaCO3 : 0,25(mol)
BTNT(Ba C)
n Ba (OH)2 0,3(mol)
Ba(HCO3 )2 : 0,05(mol)
BTKL
m m(CO2 , H 2O) m
0,35.44 0,6.18 0,25.197 23,05
Đáp án: A
Câu 33:
Dễ thấy X có 3C và 8H.
n CO2 3(mol) BTNT
n O 10(mol)
n H2 O 4(mol)
Giả sử có 1 mol X :
phaû
Trong
Vaø nO n öùng 1,5.3 4,5 nO X 1(mol)
2
Vậy X phải là ancol đơn chức
Đáp án: A
Giáo viên: Vũ Khắc Ngọc
Nguồn:
Hocmai.vn
Tổng đài tư vấn: 1900 58-58-12
- Trang | 10 -
- Xem thêm -